TCF Talk 2022 เป็นอะไรก็ได้ที่อยากจะเป็น “คนไทยต้องเก่งให้จริง แล้วไปยืนบนเวทีโลก” เวทีถ่ายทอดประสบการณ์ สื่อสารความคิด และติดอาวุธทางความรู้ จาก 30 ผู้สร้างแรงบันดาลใจ เพื่อเตรียมพร้อมคนไทยให้เป็นพลเมืองโลก
มูลนิธิไทยคมก่อตั้งขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2536 ด้วยความตั้งใจของ ดร.ทักษิณ ชินวัตร ที่จะกระจายโอกาสทางการศึกษาด้วยการกระจายความรู้ผ่านดาวเทียมไปยังพื้นที่ห่างไกล ให้ความรู้เป็นแรงผลักดันเยาวชนไทยไปสู่อนาคต ระยะเวลาผ่านมาแล้วกว่า 29 ปี มูลนิธิได้ริเริ่มโครงการมากมายเพื่อช่วยพัฒนาศักยภาพของเยาวชนในด้านต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นการมอบทุนการศึกษา การพัฒนาหลักสูตรการเรียนรู้แบบมีผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง การฝึกทักษะด้านกีฬา และการพัฒนาจิตใจซึ่งเป็นส่วนสำคัญของชีวิต
ก้าวเข้าสู่ปีที่ 30 มูลนิธิฯ เล็งเห็นว่า โลกหมุนเร็วขึ้นกว่าเดิมด้วยเทคโนโลยี ทำให้คนทั่วโลกเชื่อมต่อกันอย่างง่ายดาย ข้อมูลข่าวสารมหาศาลเดินทางข้ามทวีปได้ในเวลาเพียงเสี้ยววินาที ทลายกรอบความคิดและความรู้เดิมที่เคยถูกจำกัดด้วยพรมแดน การเตรียมพร้อมเยาวชนสู่การเป็นพลเมืองไทยจึงไม่เพียงพออีกต่อไป ประเทศไทยจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องส่งเสริมเยาวชนของเราให้เป็น “พลเมืองโลก” ผู้มีทักษะในการคิดวิเคราะห์และมองภาพแบบองค์รวม เท่าทันนวัตกรรมและเทคโนโลยี สามารถทำงานร่วมกับคนอื่น แต่ไม่ละทิ้งการพัฒนาจิตใจให้แข็งแกร่ง และพร้อมยกระดับสังคมตลอดเส้นทางสู่ความสำเร็จของตน
TCF Talk Forum 2022 “เป็นอะไรก็ได้ที่อยากเป็น พร้อมเป็นพลเมืองโลก” คือเวทีแห่งแรงบันดาลใจที่จะเป็นก้าวแรกของมูลนิธิไทยคมและเป็นก้าวสำคัญของคนไทยสู่การเตรียมพร้อมเป็น “พลเมืองโลก” ตลอดระยะเวลา 3 วัน พลเมืองโลกในแวดวงต่าง ๆ กว่า 30 ชีวิต หลากหลายอาชีพ จะมาสร้างแรงบันดาลใจ แบ่งปันประสบการณ์ สื่อสารความคิด และติดอาวุธทางความรู้ให้แก่ผู้เข้าฟัง
งาน TCF Talk Forum 2022 จะจัดขึ้นในวันที่ 7-9 ตุลาคม พ.ศ. 2565 เวลา 10.00 น.-17.00 น. ณ Voice Space เข้าร่วมฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย ลงทะเบียนได้ที่ thaicomfoundation.org (จำกัดเพียง 500 ที่นั่งต่อวัน)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/SJ100523-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/SJ100695-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/PIC5301-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR00984-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/SJ101118-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/SJ101051-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/SJ100866-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/SJ100633-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/SJ100525-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/SJ100371-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR01790-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR01767-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR01697-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR01688-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR01462-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR01303_0-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR01303-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR01160-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR00632-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR00389-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR00268-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR00140-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR00109-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/11111-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/PIC7008-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/PIC6894-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/APR00763-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/PIC5669-Copy.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2022/10/PIC5308-Copy.jpg)