มูลนิธิไทยคม พร้อมด้วยนักศึกษาฝึกงาน ได้เดินทางไปโรงเรียนบ้านสามขา จ.ลำปาง ซึ่งเป็นแหล่งถ่ายทอดแนวคิดด้านการบริหารจัดการโรงเรียนขนาดเล็กของมูลนิธิไทยคม ร่วมโครงการเรียนรู้วิถีชุมชน จิตอาสา และพัฒนาทักษะการดำรงชีวิตของดรุณสิกขาลัย โรงเรียนนวัตกรรมแห่งการเรียนรู้ ณ ชุมชนบ้านสามขา จ.ลำปาง เพื่อให้นักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1-6 ที่เข้าร่วมโครงการฝึกทักษะการดำรงชีวิต การใช้ชีวิตร่วมกัน และเรียนรู้การแบ่งปันน้ำใจ
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_3554-300x200.jpg)
มูลนิธิไทยคมประจำบ้านสามขา
ชุมชนบ้านสามขา เป็นชุมชนต้นแบบการจัดกระบวนการเรียนรู้ตลอดชีวิต ภายใต้ทฤษฎี Constructionism คือการเรียนรู้และสร้างองค์ความรู้ใหม่ด้วยตนเอง จากองค์ความรู้เดิมและการลงมือทำด้วยตนเอง เชื่อมโยงทุกภาคส่วนของบ้านสามขาเข้าไว้ด้วยกัน ทั้ง บ้าน วัด และโรงเรียน ซึ่งจะเป็นแหล่งเรียนรู้ของนักเรียนดรุณสิกขาลัย ให้ได้สัมผัสและรับประสบการณ์ตรงจากผู้คนในชุมชน เรียนรู้ทักษะการใช้ชีวิต การทำงานร่วมกัน รวมถึงการนำความรู้มาใช้ให้เกิดประโยชน์ต่อสังคม
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_3582-300x200.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_3672-300x200.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_3652-300x200.jpg)
นักเรียนดรุณสิกขาลัยที่มาร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ ประกอบไปด้วยนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษา จาก 3 บ้านเรียน ได้แก่ บ้านเรียน SURVIVAL, บ้านเรียนปิ่นโต และบ้านเรียนคิดดี รวม 34 คน โดยนักเรียนในแต่ละบ้านเรียนจะได้รับโจทย์การเรียนรู้ที่ต่างกันตามวัตถุประสงค์ของแต่ละบ้าน
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_4174-300x200.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_4157-300x200.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_4241-300x200.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_4599-300x200.jpg)
บ้านเรียน SURVIVAL เป็นบ้านเรียนที่พัฒนาทักษะของผู้เรียนในด้านต่างๆ ที่เชื่อมโยงกับโลกยุคปัจจุบันที่มีการแข่งขันสูงมากในแทบทุกด้าน ความพร้อมที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่และความกล้าที่จะละทิ้งสิ่งเดิม (Disruption) จึงเป็น Mindset ที่มีความสำคัญเป็นอย่างมาก โดยผู้เรียนจะมุ่งพัฒนาทักษะต่างๆ ผ่านเครื่องมือและกระบวนการที่หลากหลาย เช่น การออกค่ายพักแรม การเดินทางศึกษาเส้นทางธรรมชาติ
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_3732-300x200.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_4885-300x200.jpg)
บ้านเรียนปิ่นโต เป็นบ้านเรียนที่ผู้เรียนมีความสนใจเกี่ยวข้องกับอาการ และศาสตร์ที่เกี่ยวข้องต่างๆ ได้แก่ คหกรรมศาสตร์ วิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ ศิลปศาสตร์ ธุรกิจ ศิลปะ และการออกแบบ โดยผู้เรียนจะต้องเชื่อมโยงความสนใจหรือความชอบเกี่ยวกับอาหารให้สอดคล้องและก่อให้เกิดประโยชน์กับโครงงานของตนเองและก่อให้เกิดประโยชน์ต่อชุมชนและสังคม ผ่านความคิดสร้างสรรค์ในการสร้างนวัตกรรมบนพื้นฐานความสนใจด้านอาหาร
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_5050-300x200.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_5420-300x200.jpg)
บ้านเรียนคิดดี (KidDee) เป็นบ้านเรียนที่ส่งเสริมให้ผู้เรียนมีจิตสาธารณะ สร้างจิตสำนึกโดยการบำเพ็ญตนให้เป็นประโยชน์ต่อครอบครัว โรงเรียน ชุมชน สังคม และประเทศชาติ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ในการจัดกิจกรรมเพื่อสังคมและสาธารณะประโยชน์ ตามความถนัดและความสนใจ ภายใต้แนวคิด “คิดดี (KidDee)” โดยมุ่งให้ผู้เรียนออกแบบสร้างสรรค์กิจกรรมเพื่อสาธารณะประโยชน์ อย่างหลากหลายรูปแบบ โดยเฉพาะด้านการศึกษาของโรงเรียนขนาดเล็กที่ห่างไกล
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_3832-300x200.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_3974-300x200.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_5415-300x200.jpg)
![](https://thaicomfoundation.org/wp-content/uploads/2019/07/IMG_5212-300x200.jpg)